• Thứ Sáu, 19/03/2004 13:50 (GMT+7)

    Thiết bị mạng InfoSmart cho văn phòng, nhóm làm việc

    Nếu số lượng máy tính trong văn phòng, cơ quan hay nhóm làm việc của bạn trên con số 10 thì có lẽ bạn nên nghĩ đến việc dùng hub hay switch. Với giá cả hiện nay, bạn có thể chọn cho mình giải pháp thoả đáng về mặt giá cả và tính năng. Sản phẩm của InfoSmart là một chọn lựa.

    Dòng sản phẩm Compact Ethernet Hub mang lại giải pháp chuẩn, cài đặt dễ dàng kiểu cắm-chạy.

    Với 16 cổng RJ-45 (STP hay UTP), 2 cổng BNC, dùng phương thức truy cập CSMA/CD; giao thức mạng IEEE 802.3 10Base-2; IEEE 802.3 10Base-T, thiết bị này đáp ứng tốt cho mạng LAN nhỏ. Để có thể nâng cấp sau này, nhà sản xuất cho phép bạn dùng ngõ BNC để nối với phân mạng dùng cáp BNC, hay làm bộ khuếch đại tín hiệu mạng để có thể tăng khoảng cách lên đến 370 m.

    Nếu muốn nâng cấp bạn có thể dùng cổng 16 để nối với một hub khác.Công việc cài đặt khá đơn giản nếu bạn đã từng nối mạng ngang hàng. Với dàn đèn LED chỉ thị cho từng cổng, bạn có thể nhanh chóng chẩn đoán tình trạng làm việc của từng cổng hay PC kết nối tương ứng. Thiết bị này có thể gắn trên tường hay dàn chuyên dụng, kích thước gọn 265mmx25mmx120mm, nhẹ 950g. Giá 56 USD.

    Nếu có điều kiện bạn có thể chọn sản phẩm switch InfoSmart 24 cổng. Thiết bị này tương thích chuẩn IEEE 802.3 10Base-T và 802.3u 100Base-TX. Các cổng đều là Fast Ethernet 10/100Mbps, hoạt động theo chế độ song công/bán song công (tự động dò tìm để xác lập chế độ hoạt động). Ngoài ra, nó còn có 1 nối thêm hub hay switch và 1 khe trống để lắp module 100M Fiber-SC/ST kết nối với thiết bị cáp quang. Switch này làm việc theo phương thức chuyển mạch Store-and-forward: nhận toàn bộ frame (giai đoạn store), kiểm tra lỗi (CRC error checking), rồi mới chuyển frame đi (giai đoạn forward);  Phương thức này đảm bảo độ tin cậy của thông tin, nhưng thời gian trễ lại cao hơn so với 2 phương thức còn lại là Out-through và FramentFree.

    Một số tính năng khác cũng đáng chú ý như địa chỉ MAC: 4K; bộ nhớ đệm: 768KB. Bạn cũng có thể chẩn đoán nhanh tình trạng hoạt động của mạng qua các đèn LED: Link/Activity, 100M, Collision/Full Duplex.

    Việc cài đặt và vận hành rất dễ dàng vì bạn không cần phải cài đặt phần mềm hay thiết lập thông số nào cả, đúng nghĩa “cắm và chạy”. Ngoài ra, các cổng đều thuộc loại MDI-X tự động (không cần dùng cáp “đấu chéo” khi cần kết nối với các thiết bị mạng khác như hub, switch).

    Bảo hành: 2 năm.

    Giá bán: 355 USD.

    Liên hệ: IDC SàiGòn, 244B Huỳnh Văn Bánh, Q. Phú Nhuận, TP. HCM. ĐT: (8) 845 5905.


    Trấn Quốc

    ID: A0208_36